สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดอาคารปฏิบัติการเครื่องโทคาแมค และทรงกดปุ่มปล่อยพลาสม่าจากเครื่องทาโคแมคครั้งแรกในประเทศไทยและอาเซี่ยน และทอดพระเนตรกิจกรรมการดำเนินงานวิจัยและพัฒนาด้านเทคโนโลยีฟิวชั่น ของสถาบันเทคโนโลยีนิวเคลียร์แห่งชาติ (องค์การมหาชน) หรือ สทน. โดยมีผู้บริหารจากทั้งกฟผ. หน่วยงานภาครัฐและเอกชน เฝ้ารับเสด็จ ณ. สทน. สำนักงานใหญ่ จ. นครนายก เมื่อปลายเดือนกค.ที่ผ่านมา โดยในโอกาสนี้ กฟผ. รับมอบโล่พระราชทานแก่ผู้มีคุโณปการต่อสนท. จากสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารีด้วย
สำหรับอาคารดังกล่าว เป็นอาคารรองรับการติดตั้งเครื่องโทคาแมค หรือ TT-1 ซึ่งกฟผ. ได้สนับสนุนงบประมาณให้กับ สทน.. เพื่อพัฒนาเครื่องโทคาแมคของไทย และระบบสนับสนุนของเครื่องทาโคแมคจากชิ้นส่วนหลัก ของเครื่องทาโคแมค HT -6 M จากสถาบันพลาสมาสฟิสิกส์ สาธารณรัฐประชาชนจีน เพื่อนำมาศึกษาวิจัยการใช้ประโยชน์จากการจำลองปฏิกิริยานิวเคลียร์ฟิวชั่น สร้างให้เกิดพลาสม่าคุณภาพสูง ซึ่งเป็นการจำลองปฏิกิริยานิวเคลียร์ฟิวชั่น ที่เกิดตามธรรมชาติบนดวงอาทิตย์ให้เกิดบนโลก เพื่อใช้เป็นพลังงานสะอาดในการผลิตกระแสไฟฟ้า ด้านอุตสาหกรรม การเกษตร และการแพทย์ รวมถึงงานด้านวิศวกรรมระบบรางของไทยในอนาคต ซึ่งขณะนี้ เครื่องทาโคแมคได้ติดตั้งและดำเนินการเกี่ยวกับระบบ power supply แล้วเสร็จเมื่อเดือนกพ.ที่ผ่านมา โดยผู้เชี่ยวชาญและทีมวิศวกรจากสถาบันพลาสม่าฟิสิคส์จากจีน ร่วมจากทีมงานจากศูนย์วิศวกรรมและเทคโนโลยีนิวเคลียร์ชั้นสูงของสนท. และทีมวิศวกรจาก กฟผ. คาดว่าอุณหภูมิของพลาสม่าในระยะแรกจะอยู่ที่ประมาณ 100,000 องศา C . และสทน. มีแผนพัฒนาระบบให้ความร้อนเสริมแก่พลาสม่า ด้วยวิธีให้ความร้อนด้วยคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า เพื่อยกระดับอุณหภูมิของพลาสม่าไปสู่ระดับ 1 ล้านองศา C. และภายใน 10 ปี จะมีการออกแบบและสร้างเครื่องโทคาแมคเครื่องใหม่ขึ้นมาเองด้วยเทคโนโลยี Supperconducting Magnet เพื่อสร้างสนามแม่เหล็กที่มีความเข้มข้นสูงขึ้น สำหรับกักพลาสม่า และการให้ความร้อนเสริมด้วยวิธีการต่างๆ ซึ่งคาดว่าจะสามารถสร้างพลาสม่าที่มีอุณหภูมิสูงระดับ 10 ล้านองศา c. ได้ในอนาคต
คงจะดีไม่น้อยนะคะ ถ้าเราสามารถมีเทคโนโลยีต่างๆ เพื่อนำมาใช้เป็นพลังงานที่สะอาดในการผลิตกระแสไฟฟ้า ซึ่งกฟผ. ยังคงเดินหน้าพัฒนาอย่างไม่หยุดยั้ง ทั้งยังมีการร่วมมือกับหน่วยงานต่างๆ เพื่อที่จะสามารถผลิตไฟฟ้า ให้ทุกคนได้มีไฟฟ้าใช้จากเชื้อเพลิงสะอาดอย่างเพียงพอและยั่งยืน
……..กฟผ.ผลิตไฟฟ้าเพื่อความสุขของคนไทยEGATFORALL……………………...